The underlying connection was closed: An unexpected error occurred on a send. Từ 1/8, xếp lương công chức hành chính thay đổi thế nào theo quy định mới?
11/07/2021 - Lượt xem: 828
Từ ngày 1/8, tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ và xếp lương công chức hành chính sẽ thay đổi theo quy định mới từ Bộ Nội vụ.

Quy định mới về xếp lương công chức hành chính

Bộ Nội vụ vừa ban hành Thông tư 02/2021/TT-BNV quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và công chức chuyên ngành văn thư.

Theo đó, bên cạnh tiêu chuẩn chung về phẩm chất, công chức thuộc các ngạch khác nhau cũng phải đảm bảo chức trách, nhiệm vụ, tiêu chuẩn riêng.

 

 Từ ngày 1/8, tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ và xếp lương công chức hành chính sẽ thay đổi theo quy định mới từ Bộ Nội vụ. Ảnh minh họa: Báo Nhà báo và Công luận
Từ ngày 1/8, tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ và xếp lương công chức hành chính sẽ thay đổi theo quy định mới từ Bộ Nội vụ. Ảnh minh họa: Báo Nhà báo và Công luận


Tại Điều 13 Thông tư 02 nêu rõ nguyên tắc xếp lương các ngạch công chức chuyên ngành hành chính, công chức chuyên ngành văn thư như sau:

Việc bổ nhiệm và xếp lương vào các ngạch công chức chuyên ngành hành chính, công chức chuyên ngành văn thư quy định tại Thông tư này phải căn cứ vào vị trí việc làm, chức trách, nhiệm vụ và nghiệp vụ chuyên môn đảm nhận của công chức.

Khi bổ nhiệm vào các ngạch công chức chuyên ngành hành chính, công chức chuyên ngành văn thư tương ứng không được kết hợp nâng bậc lương hoặc nâng ngạch công chức.

Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 1/8/2021.

Hướng dẫn xếp lương công chức hành chính

Điều 14 Thông tư 02 quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và công chức chuyên ngành văn thư như sau.

 


Lưu ý, trường hợp công chức chưa đủ tiêu chuẩn, điều kiện để chuyển xếp lương vào ngạch cán, bộ, nhân viên thì tiếp tục được xếp lương theo ngạch công chức hiện hưởng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày 1/8.

Trong thời hạn 5 năm này, công chức phải hoàn thiện tiêu chuẩn về trình độ đào tạo theo yêu cầu của ngạch cán sự, ngạch nhân viên (mới). Trong khi đó, theo quy định trước đây tại khoản 6 Điều 1 Thông tư 05/2017, thời gian để công chức học tập, nâng cao trình độ là 6 năm.

Theo Danviet

https://danviet.vn/tu-1-8-xep-luong-cong-chuc-hanh-chinh-thay-doi-the-nao-theo-quy-dinh-moi-2021070716473704.htm

(Bấm vào đây để nhận mã)

Tin liên quan

60 năm chiến thắng điện biên phủ

Ảnh Xem tất cả >>

Video

Kỳ họp thứ 2 HĐND tỉnh Gia Lai khóa XII: Thông qua 14 nghị quyết quan trọng

Công an Gia Lai: Hỗ trợ công dân các tỉnh đi xe máy từ vùng dịch về

Những chuyến xe nặng nghĩa tình

Kỳ họp thứ nhất HĐND tỉnh Gia Lai bầu các chức danh chủ chốt của HĐND và UBND tỉnh

Nông dân "bắt nhịp" nông nghiệp-dịch vụ

Tỷ giá - Thời tiết

Chọn thành phố

Liên kết website

Biển Hồ  Biển Hồ
Quản lý văn bản Văn phòng Tỉnh ủy
BlueZone
Hội đồng nhân dân tỉnh khóa XII, nhiệm kỳ 2021 - 2026
Du lịch Gia Lai
Hội nghị xúc tiến đầu tư tỉnh Gia Lai năm 2016
LÊN ĐẦU TRANG